การตัดมิให้รับมรดก

ThaiEdit

EtymologyEdit

From การ (gaan, prefix) +‎ ตัดมิให้รับมรดก (dtàt-mí-hâi-ráp-mɔɔ-rá-dòk, to disinherit).

PronunciationEdit

Orthographicการตัดมิให้รับมรดก
k ā r t ạ ɗ m i au h ˆ r ạ ɓ m r ɗ k
Phonemic
กาน-ตัด-มิ-ไฮ่-รับ-มอ-ร-ดก
k ā n – t ạ ɗ – m i – ai ɦ ˋ – r ạ ɓ – m ɒ – r – ɗ k
RomanizationPaiboongaan-dtàt-mí-hâi-ráp-mɔɔ-rá-dòk
Royal Institutekan-tat-mi-hai-rap-mo-ra-dok
(standard) IPA(key)/kaːn˧.tat̚˨˩.mi˦˥.haj˥˩.rap̚˦˥.mɔː˧.ra˦˥.dok̚˨˩/(R)

NounEdit

การตัดมิให้รับมรดก (gaan-dtàt-mí-hâi-ráp-mɔɔ-rá-dòk)

  1. (law) disinheritance.